Báo cáo thường niên 2024 · Thủy sản
| Mảng sản phẩm | Vai trò | Phân khúc |
|---|---|---|
Thủy hải sản chế biến xuất khẩu Ngành chính 1020: sản xuất, chế biến, xuất khẩu, tạm nhập tái xuất thủy hải sản; tôm là nguyên liệu chủ lực (tr.2, tr.4) | Mảng chủ lực | Hàng thủy sản × Xuất khẩu |
Surimi (chả cá) Chịu tác động tiêu cực từ Thẻ vàng IUU của EU, sản lượng tiêu thụ giảm mạnh (tr.4) | Mảng phụ đang khó | Hàng thủy sản × Xuất khẩu |
Tài liệu nghiên cứu độc quyền kèm mô hình định giá mục tiêu và audio podcast
Công ty Cổ phần Thủy sản Cà Mau (CAT) có tiền thân là Công ty xuất nhập khẩu thủy sản Minh Hải, được thành lập vào năm 1976. Công ty chủ yếu sản xuất, chế biến và xuất khẩu các mặt hàng thủy sản. CAT chính thức hoạt động theo mô hình công ty cổ phần từ năm 2004. Công ty hiện sở hữu vận hành 03 Nhà máy chế biến thủy sản với tổng công suất đạt trên 8.000 tấn/năm. Thị trường xuất khẩu chính của CAT là Nhật, Mỹ, Canada, EU, Hàn Quốc, Trung Quốc. CAT được giao dịch trên thị trường UPCOM từ tháng 03/2018.
| Năm | Doanh thu | LNST | Biên gộp | Biên ròng | ROE | ROA | EPS (đ) | BVPS (đ) | D/E | Tăng trưởng DT | Tăng trưởng LNST | Cổ tức (đ) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2025 | 861 | 56 | 13,0% | 6,5% | 29,1% | 11,6% | 4.000 | 13.786 | 1,50 | +25,8% | +70,9% | 1.500 |
| 2024 | 684 | 33 | 13,1% | 4,8% | 19,0% | 7,3% | 2.357 | 12.357 | 1,58 | +19,9% | +32,9% | 2.000 |
| 2023 | 571 | 25 | 13,3% | 4,3% | 16,2% | 5,7% | 1.786 | 10.929 | 1,85 | -17,6% | -22,6% | 2.000 |
| 2022 | 693 | 32 | 13,5% | 4,6% | 21,9% | 7,7% | 2.286 | 10.429 | 1,83 | -15,6% | +12,2% | 1.000 |
| 2021 | 821 | 28 | 11,1% | 3,5% | 21,2% | 7,5% | 2.000 | 9.571 | 1,83 | +9,0% | -39,5% | 3.000 |
| 2020 | 753 | 47 | 13,4% | 6,2% | 34,6% | 14,5% | 3.357 | 9.714 | 1,39 | +23,1% | +125,5% | 3.000 |
| 2019 | 612 | 21 | 12,4% | 3,4% | 18,1% | 6,8% | 1.500 | 8.214 | 1,66 | +6,4% | -13,5% | 1.800 |
| 2018 | 575 | 24 | 13,4% | 4,2% | 21,8% | 7,4% | 1.714 | 7.929 | 1,94 | -8,7% | +30,6% | 1.500 |
| 2017 | 630 | 18 | 10,5% | 2,9% | 22,9% | 6,5% | 1.286 | 5.786 | 2,53 | +14,8% | +9,3% | — |
| 2016 | 548 | 17 | 10,7% | 3,1% | 68,2% | 4,1% | 1.214 | 1.786 | 15,50 | -7,1% | -36,5% | — |
| 2015 | 590 | 27 | 12,5% | 4,5% | 310,1% | 6,2% | 1.929 | 643 | 48,99 | -25,8% | +82,2% | — |
| 2014 | 795 | 15 | 11,0% | 1,8% | -83,7% | 3,5% | 1.071 | -1.214 | -25,24 | +19,8% | +132,5% | — |
| 2013 | 664 | -45 | 8,4% | -6,8% | 65,4% | -10,4% | -3.214 | -4.929 | -7,28 | +15,6% | +17,6% | — |
| 2012 | 574 | -55 | 8,5% | -9,5% | 428,9% | -13,0% | -3.929 | -929 | -33,98 | -22,4% | -14,1% | — |
| 2011 | 740 | -48 | 9,8% | -6,5% | -121,1% | -10,2% | -3.429 | 2.786 | 10,83 | +5,5% | -332,0% | — |
| 2010 | 702 | -11 | 8,0% | -1,6% | -13,4% | -2,4% | -786 | 5.857 | 4,61 | +56,9% | -256,3% | — |
| 2009 | 447 | 7 | 6,0% | 1,6% | 7,2% | 1,6% | 500 | 7.071 | 3,57 | -27,6% | +134,0% | — |
| 2008 | 618 | -21 | 9,1% | -3,4% | -22,4% | -5,0% | -1.500 | 6.643 | 3,44 | -7,8% | -235,6% | — |
| 2007 | 670 | 15 | 10,1% | 2,3% | 12,6% | 3,8% | 1.071 | 8.714 | 2,32 | -17,8% | +81,1% | — |