Nhà thầu xây lắp dân dụng & công nghiệp Top đầu Việt Nam, mở rộng sang bất động sản và thủy điện
| Mảng sản phẩm | Vai trò | Phân khúc |
|---|---|---|
Xây lắp dân dụng & công nghiệp Mảng cốt lõi, đóng góp trên 93% doanh thu năm 2025, phần còn lại đến từ bất động sản, thương mại và cung cấp hàng hóa/dịch vụ (tr.12). Trong năm thực hiện 9 gói thầu chuyển tiếp cùng 20 gói thầu ký mới (tr.40); giá trị hợp đồng ký mới đạt 5.110 tỷ đồng, cao hơn 46% so với kế hoạch 3.500 tỷ đồng, và thu hồi công nợ đạt 2.194 tỷ đồng (tr.40). | Định hướng giữ vững vị trí nhà thầu Top đầu tại Việt Nam, đẩy mạnh tiếp thị-đấu thầu, mở rộng thị trường cả miền Bắc và miền Nam (tr.8); kế hoạch 2026 đặt mục tiêu giá trị hợp đồng ký mới 3.000 tỷ đồng (tr.60). | Cốt lõi |
Bất động sản Đầu tư qua công ty thành viên/liên danh: Cụm Công nghiệp Đình Lập tại Lạng Sơn (gần 72ha, tổng vốn đầu tư 677,5 tỷ đồng, giai đoạn 1 đã hoàn thành, giai đoạn 2 đang triển khai — tr.19, tr.41); Khu dân cư An Phú tại Vũ Thư, Thái Bình (11,9ha — tr.19); Khu đô thị Bắc Nghi Kim và khu nhà ở trung tâm Nghi Kim tại Vinh, Nghệ An (gần 18ha, phân khu trung tâm tổng vốn 390 tỷ đồng, thi công từ Quý 4/2025 — tr.42); Nhà ở xã hội Đồng Nai tại Nhơn Trạch (5,61ha, tổng vốn gần 3.000 tỷ đồng, dự kiến khởi công Quý 2/2026 — tr.42). | Định hướng trở thành nhà đầu tư bất động sản chuyên nghiệp, tập trung dự án khu đô thị, nhà ở xã hội, cải tạo chung cư cũ và dự án cao tầng (tr.8); chuẩn hóa công tác đầu tư hướng tới trở thành nhà phát triển BĐS uy tín (tr.60). | Đầu tư |
Thủy điện & năng lượng tái tạo Qua Công ty CP Phú Lâm vận hành nhà máy thủy điện Đắk Sor 2 tại Lâm Đồng, công suất 8MW, vận hành ổn định trong năm, doanh thu 32,14 tỷ đồng và lợi nhuận sau thuế 2,01 tỷ đồng năm 2025 (tr.43). Góp vốn nhà máy thủy điện Nậm Núa 2 tại Điện Biên, công suất 7,5MW, hoàn thành và phát điện thương mại từ tháng 7/2025 (tr.42). | Định hướng đầu tư các công trình thủy điện, năng lượng tái tạo (tr.8); kế hoạch 2026 vận hành hiệu quả 2 nhà máy hiện có và tìm kiếm cơ hội đầu tư năng lượng phù hợp (tr.60). | Năng lượng |
Công ty Cổ phần Xây dựng Phục Hưng Holdings (PHC) có tiền thân là Công ty TNHH xây dựng Phục Hưng được thành lập vào năm 2001. Năm 2004, Công ty chuyển đổi mô hình kinh doanh hoạt động là một Công ty Cổ phần. Công ty hoạt động trong lĩnh vực thi công xây dựng các công trình dân dụng, đầu tư bất động sản, kinh doanh vật tư xây dựng, và cho thuê máy móc thiết bị. Một số dự án nổi bật mà PHC tham gia thi công như Dự án Golden Land tại quận Thanh Xuân - Hà Nội, dự án Kenton Node tại huyện Nhà Bè - Thành phố Hồ Chí Minh, dự án Lideco Hạ Long tại thành phố Hạ Long - Quảng Ninh, dự án Chung cư CT1 Gamuda Garden tại quận Hoàng Mai - Hà Nội. Ngày 03/10/2018, PHC chính thức giao dịch trên Sở Giao dịch Chứng khoán Thành phố Hồ Chí Minh (HOSE).
| Năm | Doanh thu | LNST | Biên gộp | Biên ròng | ROE | ROA | EPS (đ) | BVPS (đ) | D/E | Tăng trưởng DT | Tăng trưởng LNST | Cổ tức (đ) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2025 | 1.536 | 23 | 7,6% | 1,5% | 3,3% | 0,6% | 451 | 13.412 | 4,44 | -1,4% | +371,6% | — |
| 2024 | 1.558 | 5 | 5,6% | 0,3% | 0,7% | 0,1% | 98 | 12.961 | 3,90 | -13,8% | -43,7% | — |
| 2023 | 1.808 | 8 | 7,5% | 0,5% | 1,3% | 0,3% | 157 | 13.137 | 3,74 | -6,2% | -57,2% | 500 |
| 2022 | 1.928 | 20 | 6,0% | 1,0% | 3,0% | 0,7% | 392 | 13.078 | 3,06 | +106,2% | -63,8% | — |
| 2021 | 935 | 55 | 9,3% | 5,9% | 7,9% | 2,2% | 1.078 | 13.647 | 2,54 | -39,2% | +460,8% | 800 |
| 2020 | 1.537 | 10 | 10,3% | 0,6% | 2,4% | 0,5% | 196 | 7.843 | 4,08 | -58,7% | -87,2% | — |
| 2019 | 3.720 | 76 | 8,3% | 2,0% | 16,6% | 3,2% | 1.490 | 9.000 | 4,23 | +17,8% | +11,6% | 1.000 |
| 2018 | 3.159 | 68 | 7,6% | 2,2% | 16,5% | 2,8% | 1.333 | 8.098 | 4,92 | +49,6% | +115,0% | 800 |
| 2017 | 2.111 | 32 | 6,8% | 1,5% | 8,9% | 2,0% | 627 | 6.961 | 3,52 | +43,7% | +75,6% | — |
| 2016 | 1.469 | 18 | 7,3% | 1,2% | 8,7% | 1,9% | 353 | 4.078 | 3,68 | +20,4% | +21,2% | 1.400 |
| 2015 | 1.220 | 15 | 4,9% | 1,2% | 7,6% | 2,0% | 294 | 3.863 | 2,79 | +130,8% | +164,7% | 1.000 |
| 2014 | 529 | 6 | 8,7% | 1,1% | 3,2% | 0,8% | 118 | 3.451 | 2,90 | -7,4% | -35,7% | 400 |
| 2013 | 571 | 9 | 7,4% | 1,5% | 5,1% | 1,3% | 176 | 3.353 | 2,90 | -11,7% | +4.511,6% | — |
| 2012 | 646 | 0 | 7,5% | 0,0% | -0,1% | 0,0% | — | 3.333 | 2,71 | -14,2% | -101,4% | — |
| 2011 | 753 | 14 | 8,2% | 1,9% | 8,0% | 2,2% | 275 | 3.510 | 2,61 | -10,7% | -49,0% | 700 |
| 2010 | 843 | 28 | 7,1% | 3,3% | 16,1% | 3,9% | 549 | 3.431 | 3,14 | +93,7% | +165,0% | 800 |
| 2009 | 435 | 11 | 7,0% | 2,4% | 19,1% | 2,3% | 216 | 1.098 | 7,37 | +40,0% | +132,1% | 1.500 |
| 2008 | 311 | 5 | 8,3% | 1,5% | 9,5% | 1,3% | 98 | 941 | 6,24 | +32,0% | +33,4% | — |
| 2007 | 236 | 3 | 6,9% | 1,5% | 13,7% | 1,5% | 59 | 490 | 8,36 | — | — | — |