Doanh nghiệp sản xuất săm lốp lâu đời nhất ngành cao su Việt Nam (thành lập 1956), một trong ba nhà sản xuất săm lốp hàng đầu nội địa; dữ liệu theo BCTN 2025 (công bố 27/03/2026, kỳ báo cáo FY2025).
| Mảng sản phẩm | Vai trò | Phân khúc |
|---|---|---|
Săm, lốp xe đạp Sản lượng tiêu thụ năm 2025: 3.287.251 lốp xe đạp và 3.722.191 săm xe đạp (tr.55) | Ngành hàng truyền thống lâu đời của SRC; sản phẩm xuất khẩu chủ đạo sang Afghanistan (tr.23) | Truyền thống |
Săm, lốp xe máy Sản lượng tiêu thụ năm 2025: 1.190.584 lốp xe máy và 3.878.539 săm xe máy; riêng lốp xe máy không săm tăng 60% và lốp xe điện không săm tăng khoảng 2 lần so với cùng kỳ (tr.55, tr.57) | Điểm sáng tăng trưởng 2025 nhờ xu hướng chuyển dịch sang lốp không săm, trong khi dòng có săm truyền thống sụt giảm do cạnh tranh giá và siết thuế hộ kinh doanh (tr.57) | Tăng trưởng |
Săm, lốp, yếm ô tô Sản lượng tiêu thụ năm 2025: 170.305 lốp ô tô, 157.551 săm ô tô, 88.973 yếm ô tô (tr.55); xuất khẩu chủ lực sang Malaysia (tr.23) | Công ty chưa sản xuất được dòng lốp ô tô radial trong khi thị trường đang dịch chuyển từ bias sang radial, hạn chế khả năng cạnh tranh với DRC, Casumina và các thương hiệu nhập khẩu (tr.55) | Cạnh tranh cao |
Cao su kỹ thuật & dịch vụ phụ trợ Kinh doanh cao su kỹ thuật, chế tạo/mua bán máy móc thiết bị phục vụ ngành cao su, xuất nhập khẩu vật tư hóa chất, cho thuê cửa hàng/văn phòng/nhà xưởng/kho bãi (tr.21) | Mảng phụ trợ, đa dạng hóa nguồn thu ngoài săm lốp cốt lõi (tr.21) | Phụ trợ |
Công ty Cổ phần Cao su Sao Vàng (SRC) có tiền thân là Nhà máy Cao su Sao Vàng, được thành lập vào năm 1960. Công ty hoạt động chính trong lĩnh vực sản xuất kinh doanh các sản phẩm săm lốp ô tô, xe máy, xe đạp. SRC chính thức hoạt động theo hình thức công ty cổ phần từ tháng 04/2006. Công ty đã xây dựng được hệ thống phân phối rộng với khoảng 157 nhà phân phối nội địa, và hệ thống phân phối khác tại các nước Angola, Campuchia, Philippines, Ai Cập, Mỹ, Bangladesh. SRC được niêm yết và giao dịch trên Sở Giao dịch Chứng khoán Thành phố Hồ Chí Minh (HOSE) từ năm 2009.
| Năm | Doanh thu | LNST | Biên gộp | Biên ròng | ROE | ROA | EPS (đ) | BVPS (đ) | D/E | Tăng trưởng DT | Tăng trưởng LNST | Cổ tức (đ) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2025 | 1.490 | 25 | 9,7% | 1,7% | 4,3% | 1,8% | 893 | 20.250 | 1,36 | +40,1% | -83,8% | — |
| 2024 | 1.063 | 152 | 13,7% | 14,3% | 26,4% | 12,5% | 5.429 | 20.536 | 1,10 | -13,9% | +415,8% | 600 |
| 2023 | 1.234 | 29 | 13,4% | 2,4% | 6,6% | 2,2% | 1.036 | 15.821 | 2,04 | +28,7% | +6,0% | 600 |
| 2022 | 960 | 28 | 16,9% | 2,9% | 6,3% | 2,2% | 1.000 | 15.679 | 1,83 | -3,6% | -30,7% | 800 |
| 2021 | 995 | 40 | 17,7% | 4,0% | 9,3% | 3,2% | 1.429 | 15.464 | 1,86 | -28,1% | -45,5% | 600 |
| 2020 | 1.384 | 74 | 15,7% | 5,3% | 17,2% | 5,2% | 2.643 | 15.286 | 2,28 | +48,9% | +77,7% | 1.000 |
| 2019 | 929 | 41 | 17,4% | 4,5% | 10,8% | 5,1% | 1.464 | 13.607 | 1,12 | +0,1% | +239,0% | 800 |
| 2018 | 929 | 12 | 15,6% | 1,3% | 3,6% | 1,4% | 429 | 12.179 | 1,48 | -0,8% | -64,4% | 300 |
| 2017 | 936 | 34 | 15,9% | 3,7% | 10,0% | 4,0% | 1.214 | 12.250 | 1,50 | +2,6% | -48,3% | 800 |
| 2016 | 913 | 66 | 19,9% | 7,3% | 19,3% | 9,2% | 2.357 | 12.286 | 1,10 | -5,6% | -11,0% | 1.600 |
| 2015 | 967 | 74 | 19,3% | 7,7% | 22,4% | 13,9% | 2.643 | 11.857 | 0,61 | -2,8% | +8,3% | 2.200 |
| 2014 | 996 | 69 | 19,2% | 6,9% | 21,4% | 13,2% | 2.464 | 11.500 | 0,62 | +1,3% | +5,0% | 1.500 |
| 2013 | 983 | 65 | 19,4% | 6,7% | 22,2% | 12,5% | 2.321 | 10.536 | 0,78 | -10,2% | +37,7% | 2.000 |
| 2012 | 1.095 | 48 | 15,4% | 4,3% | 19,0% | 8,9% | 1.714 | 8.964 | 1,13 | -10,1% | +1.997,5% | 1.250 |
| 2011 | 1.218 | 2 | 8,5% | 0,2% | 1,1% | 0,3% | 71 | 7.643 | 2,09 | +5,6% | -84,4% | — |
| 2010 | 1.153 | 14 | 9,6% | 1,3% | 6,1% | 2,5% | 500 | 8.500 | 1,40 | +5,2% | -85,9% | 1.500 |
| 2009 | 1.096 | 102 | 18,7% | 9,3% | 43,4% | 17,6% | 3.643 | 8.429 | 1,47 | +18,4% | +12.812,9% | 1.200 |
| 2008 | 926 | 1 | 9,8% | 0,1% | 0,6% | 0,1% | 36 | 5.071 | 2,93 | +3,2% | -97,0% | — |
| 2007 | 897 | 26 | 11,4% | 2,9% | 16,8% | 5,5% | 929 | 5.500 | 2,06 | +84,3% | +172,0% | — |