Báo cáo thường niên 2025 · Thép cán · phôi (lò điện)
| Mảng sản phẩm | Vai trò | Phân khúc |
|---|---|---|
Thép cán + phôi thép Lò luyện thép + sàn cán thành phẩm — sản lượng phôi và thép cán là 2 chỉ tiêu vận hành chính (tr.3, tr.5) | Mảng cốt lõi | Phế liệu × Nhập (đầu vào) |
Công ty Cổ phần Thép VICASA - VNSTEEL (VCA) có tiền thân là Công ty VICASA được thành lập vào năm 1964. Công ty hoạt động chính trong lĩnh vực sản xuất, kinh doanh sản phẩm thép cán và phôi thép. Công ty chính thức hoạt động theo mô hình công ty cổ phần từ năm 2007. Công ty hiện có năng lực sản xuất 180.000 tấn phôi thép/năm và 150.000 tấn thép cán/năm. Địa bàn kinh doanh chính của Công ty là thành phố Hồ Chí Minh, Bà Rịa - Vũng Tàu, Nha Trang và Cần Thơ. VCA được niêm yết trên Sở Giao dịch Chứng khoán Thành phố Hồ Chí Minh (HOSE) từ tháng 12/2020.
| Năm | Doanh thu | LNST | Biên gộp | Biên ròng | ROE | ROA | EPS (đ) | BVPS (đ) | D/E | Tăng trưởng DT | Tăng trưởng LNST | Cổ tức (đ) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2025 | 1.019 | -22 | 1,7% | -2,2% | -13,1% | -12,8% | -1.467 | 11.333 | 0,03 | -25,2% | -2.246,2% | — |
| 2024 | 1.362 | 1 | 2,2% | 0,1% | 0,5% | 0,3% | 67 | 12.800 | 0,66 | -21,1% | -85,4% | — |
| 2023 | 1.727 | 7 | 3,3% | 0,4% | 3,7% | 2,5% | 467 | 12.800 | 0,47 | -26,1% | +220,7% | — |
| 2022 | 2.338 | -6 | 1,4% | -0,3% | -3,2% | -1,6% | -400 | 12.333 | 1,01 | -10,9% | -116,2% | — |
| 2021 | 2.623 | 36 | 3,7% | 1,4% | 15,1% | 6,3% | 2.400 | 16.000 | 1,41 | +20,7% | +72,7% | 3.000 |
| 2020 | 2.173 | 21 | 3,9% | 1,0% | 9,5% | 6,7% | 1.400 | 14.800 | 0,41 | -2,6% | -16,7% | 1.000 |
| 2019 | 2.231 | 25 | 4,0% | 1,1% | 11,2% | 5,0% | 1.667 | 15.067 | 1,24 | -11,6% | -21,2% | 1.500 |
| 2018 | 2.523 | 32 | 3,5% | 1,3% | 12,8% | 5,3% | 2.133 | 16.667 | 1,45 | +32,2% | -50,3% | 3.000 |
| 2017 | 1.908 | 65 | 6,6% | 3,4% | 24,1% | 15,3% | 4.333 | 17.867 | 0,58 | +35,0% | +111,9% | 3.000 |
| 2016 | 1.413 | 30 | 5,1% | 2,2% | 13,3% | 9,5% | 2.000 | 15.267 | 0,41 | +0,6% | -20,5% | 1.500 |
| 2015 | 1.404 | 38 | 7,1% | 2,7% | 17,1% | 11,0% | 2.533 | 15.000 | 0,54 | -14,0% | +750,6% | 1.500 |
| 2014 | 1.633 | 5 | 3,4% | 0,3% | 2,4% | 0,9% | 333 | 12.733 | 1,58 | -11,0% | +409,7% | 300 |
| 2013 | 1.835 | 1 | 3,0% | 0,0% | 0,5% | 0,2% | 67 | 12.467 | 1,89 | -11,9% | -80,9% | — |
| 2012 | 2.083 | 5 | 3,7% | 0,2% | 2,4% | 0,8% | 333 | 12.667 | 1,88 | +18,9% | -13,4% | 250 |
| 2011 | 1.751 | 5 | 4,0% | 0,3% | 2,8% | 1,1% | 333 | 12.667 | 1,66 | +9,2% | -88,7% | 300 |
| 2010 | 1.604 | 47 | 6,4% | 3,0% | 20,9% | 11,1% | 3.133 | 15.133 | 0,89 | +14,2% | -46,0% | 500 |
| 2009 | 1.404 | 88 | 9,7% | 6,3% | 44,9% | 24,2% | 5.867 | 13.067 | 0,86 | -27,1% | +284,9% | — |
| 2008 | 1.926 | -48 | 1,5% | -2,5% | -44,1% | -11,9% | -3.200 | 7.200 | 2,69 | — | — | — |