Công ty đầu tư theo mô hình holdings — bất động sản, hoạt động đầu tư và M&A (tr.4, tr.28)
| Mảng sản phẩm | Vai trò | Phân khúc |
|---|---|---|
Bất động sản dân cư (qua công ty con ADEC) Công ty Cổ phần ADEC — VRC sở hữu 54,33% vốn điều lệ, vốn điều lệ thực góp 523.013 tỷ đồng, tổng tài sản 1.075 tỷ đồng (tr.12). Đang triển khai 3 dự án: Khu dân cư ADC tại phường Phú Mỹ, Quận 7 (nay là phường Tân Mỹ) diện tích 79.330m², gồm nhà liên kế phố, nhà liên kế vườn, biệt thự, chung cư cao tầng, trường học, công viên — đã hoàn tất bồi thường GPMB, đang hoàn thiện thủ tục pháp lý (tr.12-13); Khu dân cư đối diện Bệnh viện đa khoa Long An (Phường Long An, Tỉnh Tây Ninh) diện tích quy hoạch 95.621m² với 526 nhà liên kế, đã hoàn thiện hạ tầng và phân lô giai đoạn 1 (2,6ha, 172 nền) (tr.15); Khu đô thị mới Nhà Bè diện tích 904.424,9m², đang thực hiện công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng (tr.18) | Mảng kinh doanh bất động sản chính; doanh thu hợp nhất năm 2025 của VRC chủ yếu đến từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản và cung cấp dịch vụ tư vấn phát triển dự án (tr.8-9) | Bất động sản |
Cảng biển – logistics (qua công ty liên kết Đóng tàu và Dịch vụ Cảng Mỹ Xuân) Công ty CP Đóng tàu và Dịch vụ Cảng Mỹ Xuân — VRC sở hữu 40,25% vốn điều lệ, vốn điều lệ thực góp 290,4 tỷ đồng, tổng tài sản 317,3 tỷ đồng (tr.19). Triển khai Dự án Cảng tổng hợp container Mỹ Xuân tại bờ trái sông Thị Vải, phường Phú Mỹ, diện tích 50,3ha; năng lực tiếp nhận tàu tổng hợp/tàu hàng container trọng tải 50.000–80.000 DWT, công suất hàng hóa thông qua khoảng 10-12 triệu tấn/năm (2,5 triệu tấn hàng rời/năm và 800.000 TEUs/năm); đã hoàn tất bồi thường GPMB, hoàn thành nghĩa vụ tài chính, được cấp giấy CNQSDĐ, đang chuẩn bị san nền (tr.19) | Mảng đầu tư hạ tầng cảng biển của công ty, giai đoạn chuẩn bị đầu tư xây dựng (tr.19) | Cảng biển |
Hoạt động đầu tư và M&A Định hướng phát triển VRC là trở thành một Tập đoàn kinh tế năng động, tăng trưởng nhanh và mạnh mẽ trên nguyên tắc "HỢP TÁC – PHÁT TRIỂN – BỀN VỮNG", tập trung đầu tư, phát triển các dự án bất động sản tiềm năng và tìm kiếm, đánh giá cơ hội M&A các doanh nghiệp có tài sản tốt, tiềm năng tăng trưởng (tr.5). Kế hoạch năm 2026: tái cấu trúc danh mục đầu tư để tối ưu nguồn lực và cơ cấu nguồn vốn, tìm kiếm đối tác có tiềm lực để chào bán/hợp tác phát triển dự án, thường xuyên đánh giá thị trường tìm cơ hội đầu tư mới (tr.28); đồng thời chuyển nhượng các tài sản/dự án quy mô vừa và nhỏ để tập trung nguồn vốn cho các dự án quy mô lớn và hoạt động M&A (tr.29) | Mảng chiến lược dài hạn, công ty vẫn giữ vững định hướng là công ty đầu tư (holdings) (tr.28) | Đầu tư & M&A |
Công ty Cổ phần Bất động sản và Đầu tư VRC (VRC) có tiền thân là Xí nghiệp Xây lắp được thành lập năm 1978. Hoạt động kinh doanh chính của Công ty bao gồm đầu tư bất động sản, xây dựng và dịch vụ mua bán sát nhập. Công ty định hướng tập trung chủ yếu vào lĩnh vực kinh doanh bất động sản: căn hộ cao cấp ven biển, khách sạn, cho thuê chợ và kho bãi phục vụ cảng. Một số dự án công ty thực hiện đầu tư như khu dân cư ADC (phường Phú Mỹ. Quận 7), Khu dân cư ADC Long An, Khu đô thị mới Nhà Bè, Cảng tổng hợp Container Mỹ Xuân,... VRC được niêm yết trên Sở Giao dịch Chứng khoán Thành phố Hồ Chí Minh (HOSE) từ năm 2012.
| Năm | Doanh thu | LNST | Biên gộp | Biên ròng | ROE | ROA | EPS (đ) | BVPS (đ) | D/E | Tăng trưởng DT | Tăng trưởng LNST | Cổ tức (đ) |
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| 2025 | 7 | 1 | 83,1% | 16,6% | 0,1% | 0,1% | 20 | 25.480 | 0,37 | -53,2% | -33,4% | — |
| 2024 | 15 | 2 | 78,5% | 11,7% | 0,1% | 0,1% | 40 | 25.240 | 0,38 | +286,2% | +339,7% | — |
| 2023 | 4 | 0 | 95,4% | 10,3% | 0,0% | 0,0% | — | 25.200 | 0,36 | +7,2% | -97,6% | — |
| 2022 | 4 | 17 | 95,2% | 458,1% | 1,3% | 1,0% | 340 | 25.180 | 0,27 | +5,0% | +3.301,9% | — |
| 2021 | 3 | 0 | 96,3% | 14,1% | 0,0% | 0,0% | — | 25.240 | 0,47 | -63,2% | +11,9% | — |
| 2020 | 9 | 0 | 53,4% | 4,6% | 0,0% | 0,0% | — | 25.240 | 0,34 | -11,1% | -98,2% | — |
| 2019 | 11 | 25 | 62,8% | 234,8% | 2,0% | 1,5% | 500 | 25.220 | 0,33 | -71,2% | -91,1% | — |
| 2018 | 37 | 280 | 47,9% | 758,7% | 27,6% | 19,8% | 5.600 | 20.280 | 0,40 | -54,9% | +263,6% | — |
| 2017 | 82 | 77 | 72,6% | 94,0% | 10,5% | 7,6% | 1.540 | 14.720 | 0,38 | +72,3% | +3.313,9% | — |
| 2016 | 48 | 2 | 7,2% | 4,7% | 1,3% | 0,9% | 40 | 3.540 | 0,44 | -64,3% | +139,5% | — |
| 2015 | 133 | -6 | 3,6% | -4,3% | -3,3% | -2,5% | -120 | 3.440 | 0,33 | +199,6% | -732,2% | — |
| 2014 | 44 | 1 | 37,3% | 2,0% | 0,5% | 0,3% | 20 | 3.600 | 0,90 | -55,4% | -1,3% | — |
| 2013 | 100 | 1 | 22,5% | 0,9% | 0,5% | 0,3% | 20 | 3.560 | 0,86 | +13,5% | +540,2% | — |
| 2012 | 88 | 0 | 16,3% | 0,2% | 0,1% | 0,0% | — | 3.560 | 1,31 | -49,3% | -99,2% | — |
| 2011 | 174 | 19 | 22,2% | 10,8% | 9,7% | 4,3% | 380 | 3.860 | 1,23 | -20,3% | -74,0% | 2.000 |
| 2010 | 218 | 72 | 45,4% | 33,0% | 40,2% | 15,6% | 1.440 | 3.580 | 1,58 | +119,5% | +184,3% | 1.000 |
| 2009 | 99 | 25 | 43,6% | 25,5% | 27,0% | 8,5% | 500 | 1.880 | 2,18 | +32,7% | +297,6% | — |
| 2008 | 75 | 6 | 16,0% | 8,5% | 9,3% | 2,5% | 120 | 1.360 | 2,73 | +13,5% | -29,3% | — |
| 2007 | 66 | 9 | 16,3% | 13,6% | 11,9% | 3,7% | 180 | 1.520 | 2,20 | — | — | — |